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Kwa sasa mradi wa VIMA unazifikia shule nane ambazo zimegawanyika katika vijiji 
sita vilivyoainishishwa kwenye ramani hapa chini. 

 

  

RAMANI YA MAENEO TUNAYOYAFIKIA 
 



 

Jina la shule Idadi ya wanafunzi Kijiji Idadi ya watu 
katika kila kijiji 

Shule ya sekondari 
Usevya 

 Usevya  

Shule ya sekondari 
Mizengo Pinda 

 Kibaoni  

Shule ya sekondari 
Mbede 

 Mbede  

Shule ya msingi Usevya  Usevya  

Shule ya msingi Ikuba  Ikuba  

Shule ya msingi Kakuni  Kibaoni  

Shule ya msingi 
Ilalanguru 

 Ilalanguru  

Shule ya msingi Mirumba  Mirumba  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

UTANGULIZI: 
VIMA ni Mradi unaojihusisha na kutoa wa elimu ya uhifadhi wa mazingira na 
kuhamasisha mikakati endelevu ya kuinua maisha ya watu. Mradi huu unafanya shughuli 
zake chini shirika la LANDSCAPE AND CONSERVATIONS MENTORS 
ORGANIZATION (LCMO) uliopo magharibi mwa Tanzania jirani na Hifadhi ya Taifa 
Katavi. Elimu hii inatolewa kwa vijana wenye umri wa kuanzia miaka 12 hadi 35. Mradi 
huu ulianzishwa mwaka 2012 ukiitwa Usevya Youth and Education Centre (UYEC) na 
mwaka 2014 ulibadilika na kuitwa Vijana na Mazingira (VIMA). Mradi huu ulianza 
katika kijiji cha Usevya ukizifikia shule mbili ambazo ni shule ya sekondari Usevya na 
shule ya msingi Usevya. Mpaka sasa mradi huu umeshafika katika vijiji sita ambavyo 
ni Usevya, Ikuba, Kibaoni, Ilalanguru, Mirumba na Mbede pia unazifikia shule nane 
zilizopo katika vijiji hivyo sita. Shule hizi ni Usevya, Mdede na Mizengo Pinda 
(sekondari) na Usevya, Ikuba, Kibaoni, Ilalanguru na Mirumba (shule za msingi). 

Mwongozo huu unalenga kuwasaidia walimu na mada mbalimbali zinazoangazia 
changamoto za kimazingira katika maeneo ya shule na jirani na pia kuwapa wanafunzi 
nafasi ya kujihusisha na shughuli za uhifadhi wa mazingira. Mwongozo ulitengenezwa 
maalum kwa shule zilizo chini ya mradi wa VIMA lakini unaweza kutumiwa na mtu 
yeyote katika sehemu zingine za nchi. Mwongozo huu umelenga pia kushauri mbinu 
mbalimbali ambazo zitahamasisha ushirirki wa wanafunzi katika shughuli za uhifadhi 
wa mazingira.  

 
Kufahamu zaidi kuhusu mradi wa VIMA, wasiliana nasi: 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Imeandaliwa na: 
Emmanuel Stephen Lekundayo 
Bahati Hillary Kayanda 
 
 

 
 
 

Landscape and Conservation Mentors Organization (LCMO) 

P.O. BOX 285, Mpanda Katavi, 

Email: conservation@lcmo.or.tz   AU 

  lcmo.tanzania@gmail.com 

                   Tovuti: www.lcmo.or.tz 
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Malengo ya mwongozo huu: 
 
I. Kusaidia elimu endelevu ya mazingira kwa kutoa mada zinazohusiana na 

mazingira halisi yanayowazunguka wanafunzi wa halmashauri ya wilaya ya 
Mpimbwe. 

II. Kuwaongoza walimu jinsi ya kushirikiana na wanafunzi katika shughuli za 
mazingira ili kuwezeshwa mchakato wa kujumuisha mazingira na maendeleo. 

III. Kuwajengea walimu njia bunifu za kufundishia elimu ya mazingira. 
IV. Kumuwezesha mwanafunzi aweze kuhusisha kile anachofundishwa darasani na 

mazingira yake ya nje katika jamii. 

 

Malengo ya mradi wa VIMA: 

i. Kujenga uelewa kuhusu uhifadhi wa mazingira kwenye jamii zinazoizunguka 
maeneo Hifadhi ya Taifa ya Katavi na maeneo ya jirani. 

ii. Kuhamasisha mtazamo chanya kwa vijana kuhusu uhifadhi wa mazingira hivyo 
kujenga kizazi kinachodhamini mazingira. 

iii. Kuunganisha sauti za wadau mbalimbali kutetea mazingira. 
iv. Kuelimisha na kuhamasisha shughuli mbadala za kiuchumi zilizo rafiki kwa 

mazingira. 

Kazi ya mradi wa VIMA: 

i. Kuhamasisha ushirirki wa vijana kwenye uhifadhi kupitia vikundi vya mazingira 
mashuleni na vijijini. 

ii. Kuzuru Hifadhi ya Taifa ya Katavi kwa vijana vijijini ili kujifunza zaidi kuhusu 
bioanuai mbambali. 

iii. Kuonyesha sinema zenye mada za uhifadhi wa mazingira vijijini na mashuleni, 
iv. Kutoa semina mbalimbali za uhifadhi wa mazingira kwenye vikundi vya 

mazingira. 
v. Kutoa elimu ya ujasiriamali kwa vijana mashuleni na vijijini. 
vi. Kuhamasisha upandaji miti mashuleni na vijijini ili kuboresha afya mazingira 

wilayani Mpimbwe. 
vii. Kutoa elimu ya jinsi ya kukabiliana na migogoro baina ya wanyama na raia waishio 

pembezoni mwa Jumuiya za Hifadhi za Wanyamapori ya Mpimbwe na Hifadhi 
ya Taifa ya Katavi. 

 

 

 

 



 

 

 
Mazingira ni jumla ya mambo yote yanayomzunguka kiumbe hai 
katika maisha yake. Kwa hivyo kila unachokiona ni mazingira yako. 
Mazingira huundwa na vitu mbalimbali; yanaweza kuwa ya asili 
(Misitu, milima, maziwa, mito, Bahari, wanyama N.K) au ya 
kutengenezwa na binadamu kama (majengo, barabara, madaraja 
N.K) 

Mwalimu apange darasa lake katika makundi na awape wanafunzi maswali yafuatayo: 

i. Nini maana ya mazingira?  
ii. Mazingira yana faida gani? / kwanini tutunze mazingira? 
iii. Jadilini kuhusu changamoto zinazokabili mazingira, 
iv. Jadilini kuhusu madhara ya kuharibiwa kwa mazingira,  
v. Jadilini kuhusu jinsi ya kutatua changamoto zinazokabili mazingira, 
vi. Swala la uhifadhi wa mazingira ni jukumu la nani? 

Baada ya majadiliano wanafunzi warudi katika nafasi zao kisha mwalimu ateue 
wanafunzi wawili katika kila kundi wawasilishe majibu yao. Kundi moja linapowasilisha 
mada, makundi mengine yasikilize kwa na kuandika mambo ambayo hawayajui. 

Baada ya wanafunzi kuwasilisha mada zao, mwalimu awaelezee wanafunzi mada 
zifuatazo akiambatinisha na michoro ili kuwasaidia wanafunzi Kuelewa. 

i. Kutegemeana katika mazingira, utegemezi uliopo baina ya wanyama na mimea 
ii. Maana ya spishi vamizi na madhara yake katika mazingira  
iii. Mwalimu awafafanulie wanafunzi nafasi (mchango) za misitu/miti, wanyama, 

mvua, jua, udongo na rasilimali zingine katika mazingira.  
iv. Mifano bora ya matumizi endelevu ya rasilimali za mazingira. Je kuna mifano 

katika mazingira yanayozunguka shule? (kwa mfano, utunzaji miti kupitia 
ufugaji nyuki). 

v. Mabadiliko ya hali ya hewa, misimu mbalimbali na pia namna ya kutambua hali ya 
hewa. 

vi. Mwalimu awafundishe wanafunzi jinsi ya kuchora ramani kwa kutumia mifano 
iliyoko kwenye atlasi. Ramani hizi zionyeshe vitu mbalimbali na pia vile 
vinavyowazunguka. 

vii. Wanafunzi wafundishwe pia pande za dira. Wanafunzi wafahamu pande nne za 
dunia 

viii. Shughuli za kiuchumi katika eneo linalowazunguka na faida au adhari zake kwa 
mazingira 

ix. Mwalimu awafundishe wanafunzi kuhusu maliasili. Wanafunzi waweze 
kutofautisha katika vitu vya asili na vile vilivyotengenezwa na binadamu. 

MAZINGIRA 



 

x. Wanafunzi wafundishwe pia jinsi mimea na wanyama wanavyozea mazingira. 
 
 

Kutambua na kuendeleza mazingira: 

Kazi za nje/Mafunzo ya nje ya darasa: 

i. Wachukue wanafunzi wapeleke katika mazingira yao ya shule ili waweze kuokota 
uchafu, waandalie mifuko kwaajili ya kuokotea uchafu, 

ii. Baada ya hapo warudishe darasani waulize wanayaonaje mazingira yao baada ya 
kuokota uchafu na pia wafundishe njia mbalimbali za kuzuia uchafu, 

iii. Jadilini kuhusu aina mbalimbali za uchafu/taka 
iv. Tengeni aina za uchafu/taka kuwa: 

 Uchafu unaoweza kutumika tena (plastiki, vyakula, maji machafu) 
 Uchafu usioweza kutumika tena (makaratasi, glasi). 
 Utekelezwaji wa marufuku ya mifuko ya plastiki 
 Waeleze ni kwa jinsi gani unaweza kutumia tena uchafu, tumia zaidi uchafu 

wa plastiki, maji machafu na vyakula 
 Waeleze ni kwa jinsi gani unaweza kutumia uchafu wa plastic. 
 Waeleze unawezaje kutumia tena mabaki ya vyakula – katika kutengenezea 

mbolea 
 Waelezee unawezaje tena kutumia maji machafu. 
 Kujifunza nafasi ya viumbe mbalimbali katika mazingira yanayowazunguka 
 Kupambanua juhudi zinazozochukuliwa kuboresha afya ya mazingira 

yanayowazunguka 
 Kutadhmini njia zinazoweza kutumika kuboresha mazingira 

yanayowazunguka. 
 Wanafunzi pia waandae mafumbo, midahalo, majadiliano, maswali na majibu, 

ngoma, maonyesho, shairi, nyimbo, maigizo na hadithi kutoka katika makabila 
tofauti zinazohusu mazingira. Vilevile wanafunzi waandae shughuli zitakazo 
husisha jamii. 

Mwalimu atafute muda aandae kipindi maalum wanafunzi wafanye shughuli 
zifuatazo: 

• Kurekebisha eneo la shule lililomomonyoka. Mwalimu awafundishe 
wanafunzi jinsi ya kurekebisha eneo lililomomonyoka. 

• Kutengeneza mboji (mbolea ya asili) itakayotumiwa kwenye bustani za 
shule. 

• Wanafunzi wasaidiwe kuandaa onyesho kwa vitendo jinsi mmomonyoko wa 
udongo unavyotokea. Muda ukiruhusu, wanafunzi wapewe vitendea kazi 
warekebishe maeno yanayozunguka shule yaliyoharibiwa na mmomonyoko.  



 

• Wanafunzi wanaounda kikundi cha mazingira kiandae kitalu cha miti. 
Mnaweza kumualika mtaalamu wa miti kutoa elimu. 

 

i. Tambueni njia ambazo watu wanaweza kutumia kuendeleza mazingira yao; 
mwalimu atoe mifano ya matumizi bora ya mazingira (successful best practises) 

ii. Wanafunzi waelewe ni kwa namna gani binadamu anaweza akaingiliana na 
mazingira katika mtazamo chanya na mtazamo hasi, 

iii. Waelezee wanafunzi kuwa rasilimali za asili zote zinapatikana katika udongo, 
maji, mimea na wanyama, 

iv. Sasa wagawanye wanafunzi katika makundi manne (maji, udongo, mimea na 
wanyama), 
 Kundi la 1-maji: 

i. Angalieni kwa makini vyanzo vya maji vinavopatikana katika mazingira ya shuleni 
na nyumbani, 

ii. Watu wanatumia maji kufanyia nini (kunywa, kuogea, kufulia, kilimo) 
iii. Je kuna tofauti gani kati ya maji safi na maji salama ni nini? 
iv. Je chanzo cha maji machafu katika eneo lako ni nini? Wanafunzi watumie 

michoro pia. 
v. Je maji yanayoonekana safi ni salamu kwa kunywa? 
vi. Je kuna madhara gani mtu akitumia maji machafu? 
vii. Je watu katika jamii yako wanayafanyiaje maji yawe safi na salama kwa 

binadamu? 
viii. Watu wanawezaje kutumia maji vibaya, 
ix. Jadilini kuhusu njia mtakazofanya ili kuzuia watu wasiweze kutumia maji vibaya. 
x. Jadilini kuhusu maisha bila rasilimali ya maji katika mazingira. 
xi. Mwalimu unaweza kuwaalika wadau wa mazingira; VIMA au WASIMA waje 

kuonyesha filamu zinazohusiana na maji. 
 Kundi la 2-udongo: 

i. Jadilini kwa pamoja maana ya udongo. 
ii. Wafundishe wanafunzi kuhusu aina za udongo. 
iii. Jadilini kuhusu matumizi mbalimbali ya udongo. 
iv. Jadilini kuhusu matatizo yanayokumba udongo. 
v. Jadilini nini kifanyike ili kuzuia matatizo hayo. 
vi. Wanafunzi pia wajadili maisha ndani ya udongo, viumbe viishivyo ndani ya 

udongo. 
vii. Je mazingira yatakuaje bila udongo? Wanafunzi wajadili katika makundi. 

 Kundi la 3-mimea: 
i. Jadilini kuhusu matumizi mbalimbali ya mimea kwa wanyama na binadamu, 
ii. Mwalimu awasaidie wanafunzi wafahamu sehemu mbalimbali ya miti na kazi 

zake, mizizi, majani, magamba N.K. 



 

iii. Ni kwa jinsi gani watu wanaweza wakatumia mimea vibaya, 
iv. Tokeni nje ya darasa na mzunguke katika maeneo ya shule na mtafute eneo 

ambalo halina mimea kisha mtambue kwanini eneo hilo halina mimea, 
v. Jadilini kuhusu njia ambazo zitafanyika ili eneo hilo liwe na mimea tena. 
vi. Katika makundi, jadilini mazingira yanaweza kuwaje bila mimea?  
vii. Jadilini pia madhara ya moto kwa mimea. 

 Kundi la nne- wanyama: 
i. Tokeni nje ya darasa kisha orodhesheni majiona yote ya wanyama waliopo 

karibu na mazingira ya shule (msiwasahau wadudu, nyoka, mijusi, na ndege) 
ii. Ni kwa namna gani ambavyo wanyama wanaweza kumsaidia binadamu, 
iii. Ni kwa namna gani pia binadamu wanaweza kuwasaidia wanyama, 
iv. Ni kwa jinsi gani binadamu anaweza kuwadhuru au kuwatumia wanyama vibaya, 
v. Wanafunzi wajadili jinsi mazingira yatavyokua ukiondoa wanyama katika 

mazingira, 
vi. Je kuna kuna matatizo yoyote yanaweza kusababishwa na wanyama kwa 

binadamu? Je matizo haya yanaweza kutatuliwaje? 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

JANUARI MAY 
12 Siku ya Ndege Wahamao 
(Jmosi ya pili ya mwezi) 
20 Siku ya Viumbe Vilivyo 
Hatarini Kutoweka 
22 Siku ya Bioanuai Duniani 

SEPTEMBA 
15 Siku ya Usafi wa 
Pwani Duniani 
27 Siku ya Utalii Duniani 

FEBRUARI  
2 Siku ya Maeneo Oevu 
Duniani 
  
 

JUNI 
5 Siku ya Mazingira Duniani 
8 Siku ya Bahari Duniani 
17 Siku ya Kuzuia na Kukabiliana 
na Ukame na Kiangazi 

OKTOBA 
4 Siku ya Mnyama 
Duniani 
16 Siku ya Chakula 
Duniani 

MACHI 
03 Siku ya Wanyama Duniani 
21 Siku ya Misitu Duniani 
22 Siku ya Maji Duniani 
22 Siku ya Sayari Dunia 
23 Siku ya Umoja wa Mataifa 
ya Utabiri wa Hali ya Hewa 
 

JULAI 
11 Siku ya Umoja wa Mataifa ya 
Idadi ya Watu 

NOVEMBA 
20 Siku ya Mtoto Duniani 
21 Siku ya Uvuvi Duniani 

APRILI 
07 Siku ya Afya Duniani 
18 Siku ya Urithi wa Dunia 
 

Agosti 
10 Siku ya Simba Duniani 
12 Siku ya Vijana Duniani 
12 Siku ya Tembo Duniani 

DESEMBA 
1 Siku ya Ukimwi Duniani 
10 Siku ya Haki za 
Kibinadamu Duniani 

KALENDA YA MAADHIMISHO YA MBALIMBALI DUNIANI 
YANAYOHUSIANA NA MAZINGIRA 

 
 



 

 

A. Mwalimu awasaidie wanafunzi kufahamu maeneo yaliyohifadhiwa na aina 
mbalimbali za hifadhi za Tanzania. Mwalimu atumie ramani Kuonyesha maeneo 
hayo yalipo. 

B. Wanafunzi waeleze maeneo yaliyohifadhiwa katika au karibu na vijiji vyao (Misitu 
ya kijiji, hifadhi ya/za taifa, Misitu ya hifadhi). Kama yapo kwenye ramani 
wanafunzi wayaonyeshe. 

C. Wanafunzi pia watafiti kilichopelekea maeneo hayo yahifadhiwe. Kuna nini katika 
hifadhi hizo zilizopelekea maeneo hayo kuhifadhiwa? 

D. Mwalimu aandae kipindi awafundishe wanafunzi kuhusu historia ya uhifadhi na 
aina mbalimbali za uhifadhi Tanzania 

E. Wanafunzi wajadili katika makundi: 
• Umuhimu wa maeneo yaliyohifadhiwa. 
• Je maeneo hayo yatolewe kwa wakulima na wafugaji wenye uhaba wa maeneo? 

Mwalimu anaweza Kuandaa mdahalo kujadili hii mada. 

Waelezee wanafunzi kuhusiana na maeneo yafuatayo yanayohifadhi maliasili pamoja 
na mamlaka husika zinazosimamia maeneo haya. 

 Hifadhi za taifa, mfano: 
Katavi, Serengeti. 

 Mapori ya Akiba (GRs) 
 Jumuiya ya Hifadhi za 

Wanyamapori (WMA) 
 Maeneo ya Urithi wa 

Dunia 
 Hifadhi za Akiba za 

Baharini, 
 Hifadhi za Baharini 
 Maeneo Yaliyohifadhiwa 

(conservation area) 
 Maeneo ya wazi (open 

areas), mfano: Usevya 
 Akiba za Misitu (Forest 

reseves) 
 Maeneo Oevu (Wetland, 

Ramsar sites) 
 Mapori Tengefu (GCAs) 
 Hifadhi binafsi/ ranchi za wanyama (Private concessions/ game ranches) 

 

MAENEO YANAYOHIFADHI MALIASILI ZETU PAMOJA NA VIUMBE HAI 
 



 

Viumbe Hai 

Mwalimu awaandae wanafunzi wafanye onyesho la vitu visivyo hai na vilivyo hai 
vinavyowazunguka. Wasiue wala wasiharibu kitu chochote chenye uhai. Badala yake, 
kama watafiti, watafute dalili na ushahidi wa kitu chochote kilicho hai –kwa mfano, 
manyoya, samadi, majani na mbegu.  

Wape wanafunzi siku kadhaa za kuleta vitu kwa ajili ya maonyesho. Sasa zungumzia 
makundi utakayokuwa nayo (wanyama, mimea na kadhalika), kitu gani kinapambanua 
kila kundi na mahali gani kitu kilipo katika maonyesho. Wanaweza pia kutumia michoro 
kutofautisha kati ya viumbe hai vya majini na nchi kavu na makazi yao. Vilevile mwalimu 
awafundishe wanafunzi mada ya kutegemeana katika mazingira baina ya viumbe hai. 
Wanafunzi wafahamu kuhusu mzalishaji. Mlaji wa kwanza, mlaji wa pili, mlaji wa tatu 
an muozeshaji. Vilevile wanafunzi wafahamu mzunguko wa chakula katika mazingira. 

Kutengeneza vinyago vya viumbe hai 
Katika sehemu nyingi za Tanzania, wajasiriamali hujikimu kwa kuuza vinyago vya 
wanyama mabli mbali vinavyofanana na wanyama na wanyama halisi. Wanafunzi 
wanaweza pia kutengeneza vinyago vya viumbe hai mbalimbali wanaowafahamu ikawa 
pia sehemu ya maonyesho. Mwanafunzi atatakiwa atengeneze kinyago cha mnyama 
flani ambapo ataambatanisha na jina la mnyama huyo pamoja na sifa zake. Maonyesho 
haya yawe fursa pia kwa wanafunzi wengine kujifunza kuhusu wanyama mbalimbali na 
uhifadhi kwa ujumla. 

Mfano wa vinyago:   

Vinyago vya wanyama zilizotengenezwa na wanafunzi kutokana na takataka 

Mjusi - Imetengenezwa kutoka kwenye 
waya na shanga – yaonesha wanafahamu 
mwili mrefu ulio bapa – umbo lenye mkao 
wa S – miguu iliyoelekea upandeni – mdomo 
wazi, tundu za pua na macho makubwa 
upandeni, bila masikio 

  
Chura - Imetengenezwa kutokana na udongo wa 
mfinyanzi wa mtoni. Mwili mfupi wa kuchuchumaa, 
hakuna mkia, miguu ya nyuma yenye nguvu, miguu ya 
nyuma ya wavu, miguu mifupi ya mbele isiyo na 

wavu, mdomo mpana, macho makubwa yaliyotokeza, 
ngozi laini 

Mdudu – Chungu - Imetengenezwa 
kutokana na waya iliyotupwa. Sehemu tatu 
za mwili: kichwa, kidari, tumbo. Miguu 3 
yenye pingili, mdomo, macho makubwa, 
kiwiko chenye papasi, Kiuno kati ya kidari 
na tumbo. 

Ndege - Imetengenezwa kutoka kwenye udongo wa 
mfinyanzi, waya, mbawa za kadibodi na manyoya ya 
karatasi, macho na tundu za pua zilizochorwa, shingo ya 
kijiti. Sifa za kawaida za ndege zimeoneshwa. Mfano: 
Ukucha uliokunjiwa nyuma kwa ajili ya kushika. 

 

 



 

Sifa-pambanuzi za kawaida za viumbe hai 

Mwalimu ajadili na wanafunzi sifa saba ambazo kiumbe hai lazima awe nazo ambazo 
ni: 

i. Hupata lishe 
ii. Huzaliana 
iii. Hukua 
iv. Huvuta hewa 
v. Uhisivu 
vi. Mjongeo 
vii. Utoaji takamwili 

 

MIMEA: 
Mada hii inajumuishe aina zote za mimea na vilevile mada ya misitu imejumuishwa hapa. 

i. Wanafunzi wataje angalau sababu tano kwanini mimea ni muhimu kwa binadamu 
na wanyama, 

ii. Wanafunzi wataje kwanini pia mimea ni muhimu kwa mazingira, 
iii. Wanafunzi wataje maarifa ya asilia (indigenous knowledge) kuhusu mimea 

mbalimbali au uhifadhi wa mimea au aina fulani ya mimea. 
iv. Kutambua na kutaja angalau mimea mitatu ya asili na kutaja matumizi yake, 
v. Wanafunzi wataje faida za mimea kwa binadamu kama vile (kuni, mkaa, vifaa 

vya kujengea, chakula, kivuli, madawa ya asili) 
vi. Wanafunzi wataje faida za mimea kwa wanyama kama vile (chakula, makazi ya 

wanyamana ndege, n.k), 
vii. Waulize wanafunzi ni kwa jinsi gani wanaweza kutunza mimea, 
viii. Jadilini kuhusu faida mbalimbali za miti (kama vile kuuza miti kibiashara), 
ix. Jadilini kuhusu jinsi mbegu za mimea zinazoweza kuhama kutoka sehemu moja 

kwenda sehemu nyingine. Kwanini kuhama kwa mbegu za mimea ni muhimu. 
Tajeni majina ya wanyama wanaosaidia kuhamisha mbegu kutoka sehemu moja 
kwenda sehemu nyingine. 

x. Taja mimea mitatu ambayo ipo hatarini kutoweka, 
xi. Mwalimu awasaidie wanafunzi Kuelewa changamoto ya mimea vamizi na hatua 

zinazochukuliwa kukabiliana nayo. 
xii. Mwalimu pia awasaidie wanafunzi Kutengeza listi ya mimea ya kigeni na asili 

katika mazingira ya shule, wanafunzi wafahamu faida na adhari ya kuwa na miti 
ya kigeni katika mazingira yetu. 

xiii. Mwalimu aandae mada maalum kuhusu ukataji miti na madhara yake katika 
mazingira. Je Mkoa wa Katavi utaadhirika vipi miti itakapomalizwa? 

xiv. Mwalimu pia anaweza kuandaa mjadala wenye mada ya miti/misitu. 



 

xv. Wanafunzi waandae michoro ya miti huku wakiambatisha na maelezo juu ya miti 
aliyochora pamoja na faida zake. 

Mwalimu pia atenge muda katika wiki wanafunzi watembelee msitu au maeneo yenye 
miti palipohifadhiwa ili waweze kujifunza zaidi. 

 

WANYAMA 

I. Waonyeshe kwa picha baadhi ya wanyama kama mammalia, ndege, samaki, 
reptilia na amphibia. 

II. Tofautisheni kuhusu wanyama wa porini na wanyama wa nyumbani, 
III. Tambueni ni kwa jinsi wanyama wa porini wanaweza kunufaisha binadamu 
IV. Tambueni mambo yanayoyafanywa na binadamu ambayo yanaweza kusababisha 

madhara kwa binadamu moja kwa moja au hata kama sio moja kwa moja, 
V. Toka na wanafunzi hadi nje ya darasa kwenye uwanja wa shule wakiwa na kalamu 

na daftari, waambie waandike majina ya wanyama wanaowaona (zoezi hilo 
lichukue dk.10), 

VI. Baada ya zoezi hilo wanafunzi wataje wanyama wa porini na wanyama wa 
nyumbani waliowaona nje, 

VII. Jadilini kuhusu faida za wanyama kwa binadamu, 
VIII. Jadilini kuhusu hasara za wanyama kwa binadamu, 

IX. Jadilini kuhusu madhara ya binadamu kwa wanyama, 
X. Wafundishe wanafunzi kuhusiana na maisha, tabia na michango ya wanyama wa 

porini katika mfumo wa ikolojia mfano: 
 Tembo 
• Twiga 
• Nyati 
• Simba 
• Swala pala 
• Kiboko 
• Tumbusi na ndege wengine 

Mualikeni afisa muhifadhi wa wanyama pori ili ushirikiane nae katika kuwaelezea 
wanafunzi kuhusiana na uhifadhi. 

Mwalimu pamoja na wanafunzi wajadili dhana ya ujirani mwema pamoja na umuhimu 
wake. 

Muingiliano baina ya binadamu na wanyama (migogoro baina ya binadamu na wanyama, 
njia za kutatua migogoro hiyo. 

Na viumbe vilivyo hatarini kutoweka kwenye uso wa dunia kutokana na changamoto 
mbalimbali mf. ujangili, mabadiliko ya tabia nchi N.K. 



 

Kazi ya ziada 

Mwalimu apange darasa lake katika makundi: 

Kwa kushirikiana na wanafunzi wako, andaa orodha ndefu ya wanayama wanaoweza 
kupatikana katika mazingira ya mahali hapo. Andika orodha hii ubaoni au kwenye 
kipande kikubwa cha karatasi kitakachobandikwa ukutani. 

Ukitake kila kikundi kuchagua mnyama katika orodha; jaribu kuhakikisha kwamba 
vikundi viwili visichague mnyama mmoja. 

Kila kikundi watatakiwa wafanye utafiti kufahamu sifa na mazingira ya mnyama 
waliomchagua. 

Wanaweza wakazingatia yafuatayo: 

• Rangi ya mnyama aliyemchagua 
• Ukubwa wa mnyama huyo 
• Chakula cha mnyama huyo 
• Anaishi katika mazingira gani? 
• Je mwili wake umefunikwa na nini? manyoya, nywele, magamba N.K 
• Mnyama huyo ni maarufu kwa sababu gani? 
• Sehemu za mwili wake ambazo ni tofauti na wanyama wengine 
• Je anafahamika kwa sifa gani katika kabila lenu? 

Maelezo haya yaambane na picha za mnyama huyo. 

Katika kufanya kazi kwa namna hii, wanafunzi wako hakika watakuwa wakifikiri na 
kutenda kisayansi.  

Mwisho wa siku mwalimu ujiulize; 

1. Wanafunzi wako walionekana kuvutiwa na shughuli hii?  
2. Unafikiri wamejifunza nini? 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

WADUDU 

Wadudu ni nguzo muhimu katika mazingira yetu. Wengi wetu tunapoongelea viumbe 
hai, hutilia mkazo tu kwenye mimea na wanyama wakubwa. Wadudu husaidia mazingira 
kuwa na afya kupitia nafasi yao katika mzunguko wa chakula. 

• Mwalimu na wanafunzi wajadili pamoja kuhusu aina mbalimbali ya wadudu. 
• Je jamii inayowazunguka inawachukuliaje wadudu? 
• Wanafunzi wagawanywe katika makundi na wajadili faida na madhara 

mbalimbali za wadudu wanaowafahamu. Vilevile waeleze njia zinazotumika 
kuwakabili wadudu waharibifu na kisha wawasilishe majibu yao kwa kuandika 
ubaoni. 

• Wanafunzi pia wachore wadudu mbalimbali wanaowafahamu kisha wawape 
majina na kuainisha sehemu mbalimbali ya miili yao. Michoro hiyo inadikwe 
mbele ya darasa na kila mwanafunzi apewe nafasi ya kumuelezea mdudu 
aliyemchora. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

MAKAZI TOFAUTI YA VIUMBE HAI: 

Makazi ni maeneo katika mazingira ambapo viumbe hai huishi. Maeneo haya huwa 
mazingira ya asili ya mnyama, mdudu au mmea fulani. 

Uharibifu wa makazi ni moja ya changamoto inayopelekea viumbe hai vingi kutoweka 
au kuwa hatarini kutoweka. Makazi haya yanaweza kuwa nchi kavu au majini. 

i. Wafundishe kuhusiana na maana ya makazi, 
ii. Wanafunzi wataje baadhi ya wanyama wanaoishi katika makazi tofauti katika 

maeneo yao ya nyumbani au hata mazingira ya shule, 
iii. Waelezee wanafunzi kuhusiana na makazi mbalimbali (majini na nchi kavu) 
iv. Waelezee wanafunzi kwanini kila mnyama ana makazi yake na kwanini hawawezi 

kuishi katika makazi yoyote, 
v. Wachukue wanafunzi wapeleke katika mazingira yao ya shule ili waone makazi 

mbalimbali ya wanyama yaliyopo katiaka maeneo yao na waorodheshe wanyama 
wanaowaona kwenye hayo maeneo, 

vi. Baada ya kurudi darasani wakutajie makazi waliyoyaona na wanyama waliowaona, 
vii. Wanafunzi pia watumie michoro ya makazi mbalimbali ya viumbe hai mf. Majini, 

mtini, kwenye kichuguu. 

       Mfano: 

Makazi Mnyama Sehemu anayopatikana 
Miti Wadudu Kwenye mgunga 
Misitu Ndege Kwenye miti 
Majini Samaki Kwenye matumbawe 

 

 

 

 

 

 

 



 

UTALIII: 
Kwa zaidi ya miaka 100, wanyamapori wa Afrika na uzuri wa asili umekuwa ukivutia watalii. 
Kama kioo cha bara la Afrika, wanyama na mazingira ya asili kwa ujumla wamekua kivutio 
kikubwa cha utalii, huvutia fedha za kigeni ambazo zinasaidia maendeleo ya kiuchumi ya nchi. 
Watu wengi pia wameajiriwa katika  sekta ya wanyamapori na  utalii. Ripoti ya utalii ya mwaka 
2017, ilionyesha kuwa sekta ya utalii Tanzania ilichangia dola za kimarekani bilioni 2.2 kupitia 
watalii 1,327,142 waliozuru Tanzania. Wakati huo huo watu zaidi ya 600,000 waliajiriwa moja 
kwa moja katika sekta ya utalii na watu milioni moja katika ajira mbadala. 

Mwalimu anatakiwa ufundishe yafuatayo: 

Wanafunzi wataje  

i. Nini maana ya utalii? 
ii. Uwaelezee kuhusu aina mbalimbali za utalii (Mf. Utalii wa picha) 
iii. Wanafunzi watofautishe maana ya utalii wa ndani na utalii wa nje 
iv. Jadilini kuhusu faida mbalimbali zitokanazo na utalii, 
v. Mchango wa utalii kwa uchumi wa taifa 
vi. Utalii unamfaidi nani? 
vii. Je uwepo wa hifadhi katika mkoa wako imekufaidi vipi kama mwanafunzi? 
viii. Umuhimu wa kukuza sekta ya utalii Mkoani Katavi 
ix. Waelezee wanafunzi shughuli zisizopungua tano za kitalii zinazofanyika katika 

maeneo ya hifadhi na yasiyo ya hifadhi. 
x. Jadilini kuhusu athari hasi ziletwazo na utalii 
xi. Changamoto zinazoikumba sekta ya utalii. 

Mwalimu awatenge wanafunzi katika makundi mawili na pia waandae mjadala kuhusu 
uwepo na kutokuwepo na hifadhi ya taifa katika mkoa wangu; 

• Wanaounga mkono – Ni muhimu kuwa na maeneo ya hifadhi mkoani Katavi 
• Wanaopinga – Hakuna umuhimu wa kuwa na maeneo ya hifadhi mkoani Katavi 

Uongozi wa shule unaweza ukaratibu safari ya Kuzuru hifadhi ya wanyama ilyo jirani 
ili wanafunzi wapate fursa ya kwenda kuona wanyama waliowasoma, tabia na sifa 
zinazowafanya waishi katika mazingira hayo. 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

Maji ni muhimu japo ni rasilimali adimu. Ongezeko la uhitaji na kupungua kwa kiwango 
cha maji inafanya usimamizi wa maji changamoto. 

Lengo: Kujadili kuhusu vyanzo vya maji, mzunguko wa maji, matumizi ya maji katika 
jamii zetu 

Utangulizi na majadiliano 

• 70% ya sayari dunia imezungukwa na maji. 
• 97% ya maji yote duniani yana chumvi, 3% pekee ndio maji safi yasiyo na 

chumvi. 
• Maji ndio rasilimali pekee duniani inayopatikana katika hali ya ugumu (solid), 

mvuke (water vapour) na mfumo wa kimiminika (liquid). 

Mzunguko wa maji (Water cycle) 

Mzunguko wa maji ni mfumo endelevu 
ambapo maji kuzunguka katika mifumo 
kutoka baharini kupitia hewani na kurudi 
ardhini kisha baharini na mazunguko kuanza 
tena upya.   

• Wanafunzi wachorewe picha ya 
mzunguko wa maji na kisha watoe 
Maoni yao kutokana na mchoro huo. 

• Wanafunzi waelewe na waweze 
kuelezea mfumo wa mzunguko wa 
maji  

Hatua za somo la maji 

Mwalimu anatakiwa azingatie yafuatayo; 

Wanafunzi wagawanywe katika makundi yasiyozidi manne kisha:  

i. Awaeleze wanafunzi kuhusiana na maana ya maji. 
ii. Kupitia makundi;  
• Wanafunzi wajadili vyanzo mbalimbali vya maji katika maeneo yao na pia 

watumie michoro. 
• Wanafunzi wajadili matumizi ya maji katika maeneo yao – wanaweza pia 

kutumia michoro. 
• Jadilini kuhusu vyanzo muhimu vya maji katika maeneo yanayozunguka shule. 
• Wanafunzi wajadili umuhimu wa maji. 
• Wanafunzi waeleze aina mbalimbali ya uchafuzi wa maji. 
• Changamoto zinazokumba vyanzo vya maji. 
• Jadilini kuhusu changamoto zitokanazo na uchafuzi wa maji. 
• Wanafunzi wajadili kuhusu njia mbalimbali wanazotumia kusafisha maji. 

MAJI 



 

• Jadilini kuhusu njia mbalimbali zinazotumiwa kutunza vyanzo vya maji. 

Baada ya majadiliano wanafunzi warudi katika nafasi zao kisha mwalimu ateue 
wanafunzi wawili katika kila kundi wawasilishe majibu yao ya maandishi na michoro. 
Baada ya majadiliano, mwalimu awarekebishe waliokosea, achangie mawazo ya ziada 
na wanafunzi wabandike michoro hiyo madarasani kwa muda wa wiki moja. Kila mshiriki 
atatakiwa amtafute rafiki yake wa kumuelimisha alichojifunza. 

Shughuli za kufanya baada ya mada ya maji 

I. Wanafunzi watengeneze mfumo wa mzunguko wa maji. 
• Wanafunzi watengeneze mfumo wa mfano wa mzunguko wa maji, waweke juani 

na warekodi mabadiliko/watakachokiona. 
 

II. Tadhmini ya maji katika mazingira yanayowazunguka 
• Wanafunzi watembelee mazingira yanayowazunguka 

warekodi  
vyanzo mbalimbali ya maji, ubora wa maji hayo kwa 
matumizi ya  
Kibinadamu na viasharia vya uchafuzi wa maji. 

• Wanafunzi watengeneze jedwali kama hili hapa chini na 
wajaze matokeo 
Yao. 

• Wanafunzi wajadili majibu yao na pia wapendekeze njia 
za kutatua  
changamoto walizoziona. 

Listi ya vitu vya kuzingatia 

 Umefanikiwa kuona viasharia vya 
uchafuzi wa maji? 

Maoni 

1. Uchafu?  
2. Maji taka na kinyesi?  
3. Majitaka yanayotoka shughuli za Usafi 

majumbani 
 

5. Je unafikiri maji hayo ni safi au 
yamechafuliwa? 

 

 Je kuna mifugo karibu na maeneo ya 
chanzo cha maji? 

 

 Chanzo hicho cha maji kina usalama 
gani? 

 

6. Je kuna mimea kando ya chanzo hicho 
cha maji? 

 

7. Nini kingine umekiona?  
8. Vitu vingine, vitaje na kutoa maoni  



 

 Unapendekeza njia gani sahihi za 
kuboresha eneo hilo? 

 

 
 
 

USIMAMIZI ENDELEVU WA ARDHI YA KILIMO 

Usimamizi Endelevu wa Ardhi ya Kilimo ni mbinu zinazotumiwa na wakulima katika 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na kuongeza tija katika uzalishaji kwenye 
kanda mbalimbali za kilimo ikolojia. Mbinu hizi pia zinaweza kutumiwa katika maeneo ya 
mijini kwa mfano bustani za mbogamboga, mbinu zinazohusu ukulima, nishati mbadala na 
usimamizi wa maji na maji taka. Mwongozo huu umeweka mbinu mbalimbali ambazo mkulima 
anaweza kuzitumia kama hatua ya kweli katika kuongeza tija na faida hata kwa vizazi 
vijavyo hasa kutokana na ufahamu wa hali ya hewa na tabia ya nchi inayobadilika duniani 
kote na kuathiri uzalishaji wa tija. 

Mbinu za Usimamizi Endelevu wa Ardhi ya Kilimo zinaweza kugawanywa katika 
makundi tisa (9); 

1. Usimamizi wa rutuba  

2. Hifadhi ya udongo na maji  

3. Mbinu za agronomia  

4. Kilimo misitu/kilimo mseto  

5. Usimamizi na ulimaji na mabaki ya shambani  

6. Urejeshaji na ukarabati wa ardhi  

7. Usimamzi wa mifugo uliojumuishwa  

8. Nishati endelevu  

9. Usimamizi wa wadudu uliojumuishwa 
 
 

Kwa nini mbinu za Usimamizi Endelevu wa Ardhi ya Kilimo ni muhimu? 

 

Shughuli hizi ni muhimu kwa: 
 

• Kuhakikisha tija ya kilimo kwa muda mrefu na mfupi.  

• Kutunza na kuimarisha uwezo wa tija wa ardhi mimea, ardhi misitu na ardhi malisho, 
ikiwemo nyanda za juu, miteremko, tambarare, ardhi ya mabondeni.  



 

• Kudumisha maeneo ya misitu yenye tija na hifadhi za msitu zinazoweza kuwa za 
biashara na zisizo za biashara.  

• Kudumisha vyanzo vya maji kwa usambazaji maji na umeme wa maji, mahitaji ya 
uzalishaji na maeneo ya hifadhi ya maji.  

• Kudumisha uwezo wa chemuchemu ya maji ili kukidhi mahitaji ya mashamba na 
shughuli nyingine husika zenye tija. 

• Uwezekano wa kupunguza uharibifu wa ardhi. 
 

Mualikeni mtaalamu wa kilimo ili aweze kushrikiana na mwalimu kuelezea mada hii kwa 
undani zaidi na pia wanafunzi wapate fursa ya kuuliza maswali kuhusu kilimo endelevu. 
Mtaalam anaweza kuwasaidia pia wanafunzi kutengeneza bustani ndogo katika eneo la 
shule 

Vile vile mada hii imeongelewa zaidi katika muongozo wa ‘Usimamizi Endelevu wa Ardhi 
ya Kilimo ulioandaliwa na Vi Agroforestry. 

 

 

NISHATI: 

Mwalimu anapaswa afundishe mambo yafuatayo ili kuwaongezea wanafunzi utayari 
kuhusu mazingira na waelewe umuhimu wa kutunza nishati, maji na rasilimali ili kuokoa 
mazingira na dunia kiujumla wakiwa kama wananchi wa kesho. 

i. Waeleze ni nini maana ya nishati, 
ii. Jadilini kwanini watu wanahitaji nishati, 
iii. Jadilini kuhusu njia mbalimbali za upatikanaji wa nishati (kama vile njia za betri, 

mafuta ya petrol, gesi, nishati ya nyuklia) 
iv. Jadilini kuhusu nishati mbadala mbalimbali kama vile nishati ya jua, upepo na 

nguvu ya maji, nishati kutoka kwenye majani na biyogesi, 
v. Jadilini kuhusu matumizi mbalimbali ya nishati, 
vi. Jadilini kwanini nishati ya umeme unaotokana na maji imepungua sana kwa hizi 

siku za karibuni, 
vii. Jadilini njia mtakazotumia kuhakikisha mnatunza sehemu zinazozalisha 

nishatiya umeme kwa kutumia maji. 

 

 

 

 



 

Mabadiliko ya tabia nchi ni nini? 

Mabadiliko ya tabia nchi ni mpangilio mpana wa mabadiliko katika hali ya hewa na 
tabia nchi. Yana sifa ya mabadiliko katika hali wastani na katika mzunguko na uzito 
wa hali mbaya ambazo zimejiri kwa kipindi kirefu, kwa jumla ya kipindi cha miaka 
30 hadi 35. Hali zinazobadilika ni pamoja na mvua, halijoto, upepo, unyevu, theluji, 
na misimu. Kwa njia rahisi, mabadailiko ya tabia nchi ni mabadiliko katika mifumo 
ya hali ya hewa kwa muda mrefu. 

Baadhi ya ahari za mabadiliko ya tabianchi: 

VINAVYOATHIRIWA ATHARI 

Maji Uwepo au kutokuwepo maji. 

Ardhi ya kilimo Kuharibu ardhi (mmomonyoko, kupotea kwa 
virutubisho vya udongo, kujaa maji). 

Mifumo ya chakula Upunguaji wa uzalishaji wa mazao ya nafaka, chakula 
kuoza na bei kuwa juu. 

Mfumo ikolojia 
Kupoteza viumbe hai, ukataji miti na kutoweka kwa 
ardhioevu. 

Afya ya mkulima Ongezeko la magonjwa ya utapiamlo na njaa. 
Mimea na mifugo Kuwepo wadudu na magonjwa, pembejeo ghali, mazao 

kutozalishwa vyema. 
Miundomsingi na 
masoko 

Barabara mbovu, umwagiliaji wa maji, masoko na 
maghala. 

Nishati Kupanda na kushuka kwa umeme katika tasnia ya kilimo. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 
• Wanafunzi wafafanue maana ya taka 
• Wanafunzi wajadili aina mbalimbali za taka 
• Mwalimu awapange wanafunzi katika makundi na wajadili sababu 

zinazopelekea taka kurundikana katika makazi ya watu 
• Mwalimu afafanue kwa wanafunzi tofauti katika ya taka 

inayoharibika na ile isiyoharibika.  
• Kwanini taka ni swala la kimazingira? 
• Maoni ya wanafunzi kuhusu marufuku ya mifuko ya plastiki 
• Je wanafunzi wanakubaliana na adhabu zilizowekwa kwa atakae kutwa na mifuko 

ya plastiki? 
• Wanafunzi wajadili matumizi bora ya mifuko ya plastiki waliyoiona kijijini. 
• Wanafunzi wajadili njia mbalimbali za kupunguza taka vijijini 

SHUGHULI ZA KUFANYA BAADA YA MADA YA TAKA 

A) Muda wa taka kuoza! 

Lengo: Kutadhmini muda unaotumiwa na aina mbalimbali ya bidhaa kuoza. 

Vifaa: Kusanya aina mbalimbali za taka na kisha kuchukua ndoo kubwa na kisha weka 
taka zako. Hakikisha imeipa kila aina ya taka jina. 

 
Fukia ndoo yenye taka na hakikisha kila taka ina nembo. 

Fukia taka yako kwa udongo kisha subiri kwa muda wa wiki moja 
kuona kama kuna mabadiliko. 

Je umeona nini baada ya wiki moja? 

Je jaribio hili linaeleza nini juu ya muda wa kuoza 
kwa aina mbalimbali za taka?

USIMAMIZI WA TAKA – WASTE MANAGEMENT 
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B) TADHMINI YA TAKA: CHUNGUZA TATIZO 

Wanafunzi waandae Usafi wa mazingira katika maeneo yanayowazunguka 
na kurekodi kila aina ya taka itakayookotwa. Tumia majibu/matokeo 
utakayopata kuvumbua njia ya kukabiliana na taka. 
 

Uchafu Idadi/uzito Njia za Kukabiliana 
nayo 

Plastiki   
Mifuko   
Chupa   
Vingine   
Glasi   
Chupa   
Vyuma   
Mifuniko ya 
chupa 

  

Makopo   
Makaratasi   
Magazeti   
Mipira   
Magurudumu   
Vingine   
Nguo    
Mbao   
Mabaki ya sigara   

 
 
 
 

C)  TEMBELEA ENEO LA KUKUSANYIA TAKA – Ukaguzi  

 Uchunguzi wa eneo la taka Ndio/Hapa
 Umefanikiwa kuona yaliyoainishwa hapa chini? 

1. Taka zilizopeperushwa na upepo mbali na eneo la kukusanyia 
 

 
2. Vitu hatari vilivyotupwa katika eneo la taka  
3. Nzi, panya na wadudu mbalimbali  
4. Mnyama wa aina yoyote.  
5. Miundombinu ya maji karibu au maji yanayotoka kwenye sehemu 

  
 

6. Je watu wanaofanya kazi katika eneo hilo wana sare za 
 

 
7. Je kuna uzio katika eneo la taka?  
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8. Je kuna harufu mbaya ?  
9. Je unaweza majimaji meusi yakichuruzika katoka kwenye eneo 

  
 

10. Je kuna makazi ya watu karibu na eneo la taka?   
 
 

D) Wahoji wanakijiji, wasimamizi wa mazingira katika ngazi ya kata 
hadi halmashauri kufahamu ni nini kinafanyika Kukabiliana na taka 
kuzagaa katika makazi ya watu na pia mikakati iliyoandaliwa kuboresha 
eneo la kukusanyia taka 

 

 
Wanafunzi wawahoji watu waishio karibu na eneo la kutupia taka. Mwalimu 
awape wanafunzi maswali yaliyoainishwa hapa chini: 

 

I. Je kuna matatizo mnayokumbana nayo kwa kuishi karibu na eneo la taka? 
II. Je unadhani eneo hili la taka ni chaguo Sahihi? 

III. Je kuna maboresho ungependa yafanyike? Mhojiwa aainishe mambo 
anayopendekeza na mwanafunzi arekodi kwenye daftari lake. 

  

E) TAKA HUOZA KWA MUDA GANI? 

Wanafunzi waokote baadhi ya taka. Wanapaswa wakisie ni muda gani kila aina ya 
taka waliyookota inachukua kuoza. Mwalimu awape kadi yenye muda tofauti tofauti 
unaotumiwa na kila aina ya taka kuoza. Wanafunzi wanapaswa kupangilia muda na 
taka katika mfumo sahihi. 
 

AINA YA TAKA 

Mboga mboga, Makaratasi,Mabaki ya sigara, Kopo la plastiki, Aluminium, Plastiki, 
Glasi, Mipira N.K. 
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F) Kutengeneza mbolea ya asili kutumia taka 

Wanafunzi wakusanye mabaki ya vyakula, matunda, mbogamboga na 
majani ya miti na mwalimu awaongoze kutengeneza mbolea asilia.  

Mchoro huu unaonyesha jinsi majani ya miti yanavyoanguka, kuoza na  
Kutumiwa na mti tena kwa njia ya mbolea. 
Mwalimu pia awafundishe wanafunzi jinsi ya kutengeneza mbolea kwa kutumia 
muongozo kutoka kwa ‘The Guardian Project’. 

Mambo muhimu! 

Katika kutengeneza mbolea ya asili, usiweke Mifupa, bidhaa za maziwa au mabaki ya 
nyama. 
 

G) Kutengeza karatasi 

• Wanafunzi wafanye utafiti wa jinsi ya kutumia makaratasi yaliyotupwa na 
kutumia kutengeneza makaratasi mapya. 

• Wanafunzi watumie muda wa wiki moja kutafiti na kutengeneza makaratasi 
kupitia taka 
 

CHANGAMOTO KWA WANAFUNZI?  
Wanafunzi waboreshe sehemu wanazotupia taka kwa kutenga eneo la kukusanyia 
taka za plastiki, chupa, vyakula, Mipira na vyuma. Hii itarahisha ukusanyaji wa 
taka inayorejesheka au kutumika katika njia zingine.  
Je unaweza Kutengeza bidhaa gani zingine kwa kutumia taka?  
Mwalimu aandae mashindano na mshindi apewe tuzo. 
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NAFASI YA KILA MWANANCHI KATIKA UHIFADHI WA MAZINGIRA 

Uhifadhi wa mazingira ni jukumu la nani? 

Ibara ya 21 (2) katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania intoa haki kwa kila mtu 
kushirika kwa ukamilifu katika mambo yote yanayomhusu yeye, jamii na taifa.Hivyo 
basi ushiriki ni haki ya kikatiba. Aidha, kikatiba inamtaka kila raia kushiriki kikamilifu 
katika kulinda mali ya Jamhuri ya Muungano kama vile misitu na wanyamapori. 

Dhana ya ushiriki wa wananchi katika kulinda na kusimamia maliasili imefafanuliwa 
vizuri na ibara ya 27 ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 
1977.Ibara hii ianmtaka kila 
raia kushiriki katika kulinda 
maliasili za nchi na mali ya 
umma na kupiga vita 
ubadhirifu na matumizi 
mabaya ya rasilimali za 
taifa. 

 

 

 

Ibara ya 27. -(1) inasema: “Kila mtu ana wajibu wa kulinda maliasilia ya Jamhuri ya 
Muungano, mali ya mamlaka ya nchi na mali yote inayomilikiwa kwa pamoja na 
wananchi, na pia kuiheshimu mali ya mtu mwingine. 

(2) Watu wote watatakiwa na sheria kutunza vizuri mali ya mamlaka ya nchi na ya 
pamoja, kupiga vita aina zote za uharibifu na ubadhirifu, na kuendesha uchumi wa 
Taifa kwa makini kama watu ambao ndiyo waamuzi wa hali ya baadaye ya Taifa lao.” 
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USAWA WA JINSIA KATIKA UHIFADHI WA MAZINGIRA 

Mipango ya usimamizi wa rasilimali huathiri wanawake na wanaume kitofauti kwa 
sababu ya haki, majukumu na wajibu wao katika jamii.Utofauti wa majukumu ya 
wanaume na wanawake katika jamii zao hupelekea utofauti wa maarifa kuhusu 
mazingira yanayowazunguka. Kutokana na majukumu kama vile kukusanya kuni, maji na 
bidhaa zingine za misitu,  wanawake wamekua na maarifa na  ufahamu wa pekee wa 
maliasili zinazowazunguka. Wanawake wasipojumuishwa katika uundaji wa sera na 
mipango maarifa haya yanaweza kupotea. 

Kuongeza ushiriki wa wanawake katika mipango ya uhifadhi utahakikisha mafanikio 
makubwa na uendelevu wa miradi wakati wa kulinda rasilimali za asili. 

Wanawake pia wanaweza! 

Wanawake wana nafasi muhimu katika kuhifadhi na kuendeleza mazingira. Ushiriki 
wao kikamili ni muhimu katika kufikia maendeleo endelevu. Wanawake, hasa wale 
wanaoishi vijijini wana uhusiano maalum na mazingira. Uhusiano wao na mazingira ni 
karibu kuliko wanaume kutokana na shughuli wanazozifanya. Ukaribu wao na mazingira 
huwapa nafasi ya kuwa wasimamizi kamili wa mazingira wanapopewa nafasi. 

Wanawake nao wakielimishwa watachangia zaidi kwa kiasi kikubwa kujaza pengo kati 
ya mazingira na maendeleo.Uwezeshwaji wa wanawake katika maendeleo endelevu ya 
binadamu pamoja na ulinzi wa mazingira lazima utambuliwe na uzingatiwe. 

Mifano miwili ya wanawake waliojitolea kutetea mazingira yetu: 

Wangari Maathai 

Wangari Maathai ni mwanaharakati wa Mazingira kutoka Kenya.Alianzisha shirika la 
Green Belt Movement mwaka 1977, ikiwa na lengo kusaidia kuboresha maisha ya 
wanawake wa vijijini (na wanaume) kwa kuboresha mazingira ambayo inawapa maji, 
chakula, mafuta, na dawa kwa kupanda miti. Alidhamiria kuonyesha kwamba ufumbuzi 
wa matatizo mengi ya kijamii na ya dunia huwa na wale wanaobeba mzigo mkubwa. 
Urithi wake umewezesha kizazi kipya cha wanawake kuchukua hatua zinazofaidi jamii 
zao na dunia kwa ujumla. Alikua mwanamke wa kwanza Afrika kushinda tuzo ya Amani 
kutokana na mchango wake kwenye mazingira. Prof. Wangari Maathai, alifariki 
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Septemba 25, 2011,lakini mchango wake katika uhifadhi wa mazingira na 
kuwezesha wanawake katika usimamizi endelevu wa maliasili na mazingira bado 
unaonekana. 

Jane Goodall 

Jane Goodall ndiye mwanzilishi wa shirika la utafiti na uhifadhi wa sokwe la Jane 
Goodall Institute. Bi Goodall amewezesha sokwe kuendelea kustawi katika hifadhi za 
taifa za Gombe na Mahale zilizopo katika mwambao wa ziwa Tanganyika, nchini 
Tanzania.Alianza kazi hiyo mwaka 1960, ni miongoni mwa watu wanaoaminika kutumia 
taaluma zao kuokoa wanyama walioko katika hatari ya kutoweka duniani. Alipewa tuzo 
mwaka 2017 na aliyekua waziri wa Maliasili na Utalii, Prof. Jumanne Maghembe kwa 
mchango wake katika masuala ya utafiti na uhifadhi wa Sokwe. 

 

 

Fani mbalimbali katika sekta ya uhifadhi wa mazingira 

Kuna fursa nyingi ambazo zinajumuisha kufanya kazi katika sekta ya wanyamapori na 
mazingira kwa ujumla. 

Fani hizi zinaweza kuhusisha kazi zinazofanywa kwa mikono ama uhifadhi wa makazi ya 
wanyama, au kazi za utafiti na usimamizi ambazo zinaweza kufanyika katika ofisi au 
maabara. 

Baadhi ya fani hizo ni kama: 

I. Afisa misitu 
II. Askari wanyamapori 

III. Mtafiti  
IV. Mwasayansi - Wanyamapori 
V. Mwandishi wa vitabu 

VI. Afisa nyuki 
VII. Afisa mazingira 

VIII. Mwongoza watalii 
IX. Mwanasheria wa mazingira 
X. Mwandishi wa habari za Mazingira 

XI. Daktari wa wanyamapori  
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Mwalimu amualike mtaalam wa mazingira kutoka halmashauri au hifadhi misitu, 
wanyama iliyopo karibu aje kutoa ushauri wa fani mbalimbali zilizopo katika sekta ya 
uhifadhi wa mazingira. 

 

JE UNAWAFAMU VIUMBE WANAOWAZUNGUKA? 

Wanafunzi wafanye utafiti katika eneo la shule kisha warekodi viumbe 
vinavyowazunguka. Wawasilishe majibu yao kwa michoro na maelezo. Wanaweza pia 
kutenga sehemu ya darasa wakabandika kazi zao ili kutoa fursa kwa wanafunzi 
wengine kujifunza. 

Mwanafunzi azingatie haya: 

Mimea mbalimbali katika mazingira ya shule na jirani 

Viumbwe wenye mabawa 

Viumbe wanaotambaa 

Je sifa zao ni zipi? Mwanafunzi aandike sifa zozote za kiumbe hicho huku 
akiambatanisha na mchoro. 

Mfano: 

Jina: Njiwa 

Anaishi wapi?: Mtini 

Hula nini?: Wadudu, mbegu ndogondogo 

Sifa zake: 

• Mbawa mbili/Mabawa mawili 

• Miguu miwili  

• Rangi ya kijivu 

• Hupumua kwa mapafu 

• Mbawa za kuwawezesha kupaa na 
kujizuia angani 

• Hutaga mayai 
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• Mdomo wake umechongoka 

• N.K 

Katika kipengele hiki wanafunzi wanashauriwa wawe wabunifu na ikiwezekana 
watakaofanya vizuri wapewe tuzo. 
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