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Muingiliano kati ya tembo na 
binadamu 

Uhifadhi wa Tembo ni kipaumbele cha 
kitaifa nchini Tanzania, nchi hii ina 
idadi kubwa ya tembo Afrika Mashariki 
(tembo 50,400 mwaka 2015), licha ya 
janga kubwa la ujangili ambao 
umepunguza idadi ya tembo kwa zaidi 
ya 50 % tangu 2009. Mbali na jukumu 
muhimu la kiikolojia kama kipimo cha 
afya ya mazingira, tembo na wanyama 
wengine hutambuliwa kama chanzo 
muhimu cha mapato ya kitaifa kupitia 
utalii. Zaidi ya watu milioni 1 
wanatembelea maeneo ya hifadhi nchini 
Tanzania kila mwaka, na kukuza sekta 
ya utalii inayoongezeka kwa kasi na 
kuchangia zaidi ya 15%  ya pato la taifa 
la Tanzania . 

Hata hivyo, tembo wanaweza pia kuwa 
na madhara kwa watu na maisha yao, 
hasa katika jamii zinazotumia makazi na 
rasilimali pamoja na tembo. Muingiliano 
kati ya watu na tembo ni moja kati ya 
changamoto ya uhifadhi nchini 
Tanzania na katika sehemu nyingi zenye 
tembo barani Afrika. Changamoto ya 
mgogoro baina ya binadamu na tembo 
imeripotiwa katika sehemu nyingi za 
Afrika; maeneo 37 ya tembo barani 

Afrika ikijumuisha maeneo ya savanna 
na misitu na pia katika maeneo yote 13 
ya tembo mwitu wa Asia. 

Madhara yanaweza kuhusisha uharibifu 
wa mazao, mabomba na maghala ya 
chakula, kuvuruga shughuli za kiuchumi 
na kijamii kama vile haja ya kuongezeka 
kwa ulinzi wa mashamba usiku, 
ushindani juu ya matumizi ya rasilimali 
za maji kati ya tembo na watu, tembo 
kuua mifugo, kuumiza binadamu na 
kusababisha vifo vya binadamu. Katika 
maeneo ya kilimo, upotevu wa mazao 
usababishwao na tembo huleta  
madhara makuu kwa mkulima kwani 
humfanya kupungukiwa kwa chakula 
hadi msimu mwingine wa masika; hali 
inayopelekea watu kumchukia mnyama 
tembo. Ingawa aina mbalimbali za 
wanyamapori hula mazao (ikiwa ni 
pamoja na nguruwe mwitu, swala, ndege, 
panya, viboko, nyani, na aina nyingine 
isipokuwa tembo mara nyingi 
husababisha upotevu wa mazao kwa 
kiasi kukubwa. Tembo huonekana kuwa 
sababu kubwa zaidi ya upotevu wa 
mazao kutokana na kiwango cha 
uharibifu wanaoweza kusababisha na 
tishio linaloweza kuwafikia binadamu. 
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Kuimarisha muingiliano kati ya Tembo 
na Binadamu 

Utekelezaji wa hatua za kupunguza 
migogoro baina ya tembo na binadamu 
ni muhimu ili kuimarisha juhudi za 
kuhifadhi, na kuboresha ushirikiano 
kati ya watu na wanyamapori. Faida za 
kuchukua hatua kupunguza migogoro 
baina ya tembo na binadamu itakuwa 
dhahiri kuwa ni kwa wote,binadamu na 
tembo. Faida hizi zinaweza kujumuisha 
mtazamo bora na uvumilivu wa wakulima 
juu ya wanyamapori, kupungua kwa 
upotevu wa mazao, vifo vya binadamu na 
majeruhi, pamoja na kupungua kwa vifo 
vya tembo wakati wa muingiliano. 

Fensi ya mizinga ya mizinga ya nyuki 

Mgogoro baina ya binadamu na tembo 
umepelekea watafiti mbalimbali duniani 
kutafuta suluhisho la kudumu lisilo na 
madhara kwa viumbe hawa wawili. Moja 
katika ya njia hizi ni uzio wa mizinga ya               
nyuki. Mbinu hii ilivumbuliwa na mtafiti 
Lucy King ambae akiwa katika shughuli 
zake kawaida porini, aligundua kuwa 
tembo wanakwepa migunga yenye nyuki. 
Hii ilimpelekea kujaribisha kutumia 
mizinga ya nyuki kuzunguka mashamba. 
Matokeo yake ni kuwa baada ya mizinga 
hio kuingiwa na nyuki, tembo walianza 

kukwepa mashamba yenye fensi ya 
mizinga. Mbinu hii imekuwa na 
mafanikio makubwa makubwa sana 
katika sehemu mbalimbali za bara 
Afrika na Asia. Majaribio ya fensi hizi 
Mang'ula Tanzania umeonyesha kuwa 
uwezekano wa tembo kuingia 
mashambani umepungua kwa asilimia 50 
ikilinganishwa na kipindi cha nyuma 
kabla ya fensi kuwekwa. 

Jinsi ya kutengeneza fensi ya mizinga 
ya nyuki 

1. Pima eneo la shamba lako 
kufahamu itachukua nguzo ngapi 
(nguzo ziwe na umbali wa angalau 
mita 7). 

2. Andaa mizinga yako ya nyuki; ya 
kisasa au kienyeji. 

3. Andaa nguzo za miti na nyaya za 
kushikilia mizinga.  

4. Chimba mashimo na kisha 
simamisha nguzo zako. 

5. Tundika mizinga yako kama 
ilivyoonyeshwa katika picha hapa 
chini. 

6. Tengeneza paa la nyasi kukinga 
mizinga yako dhidi ya jua. 

7. Tundika vyombo vya maji kwa 
ajili ya nyuki katika nguzo zako. 
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Picha kwa hisani ya Elephants and Bees Project na wengine 

MIFANO YA FENSI ZA MIZINGA YA NYUKI 
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   RAMANI YA HIFADHI YA TAIFA KATAVI NA MPIMBWE WILDLIFE MANAGEMENT AREA 


